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Je, Unafahamu
Kuhusu Bimaya
Afya kwa Wote ?

. I Svala la ac’a ni la kila mmoJa

1. Bima ya Afya kwa Wote ni nini ?

Ni bima inayotolewa na Skimu ya Bima za Afya kwa ajili ya kuhakikisha kila mtanzania
anapata huduma ya afya kwa kutumia bima kwenye vituo vya afya na hospitali bila
kikwazo chochote cha kiuchumi au kifedha.

2. Bima ya Afya kwa Wote nikwa ajili ya nani ?

“Bima ya Afya kwa Wote" ni kwa ajili ya kila Mtanzania, bila kujali hali ya kipato, ajira, au
makazi. Lengo kuu ni kuhakikisha kila mtu anapata huduma bora za afya* kwa gharama
nafuu. Hii inajumuisha wafanyakazi wa sekta rasmi na isiyo rasmi, wakulima,
wafanyabiashara, wajasiriamali, pamoja na wale ambao hawana ajira ya kudumu. Ni
mango unaolenga kuhakikisha kila mtanzania anapata bima ya afya ili kupunguza migo
wa gharama za matibabu na kuboresha upatikanaji wa huduma za afya kwa wote.

3.Bima ya Afya kwa Wote ina Umuhimu gani?

Bima ya afya ni muhimu kwa ustawi wa afya ya familia yako na jamii kwa ujumla. Inakupa
ukahika wa kupata matibabu na kuepuka gharama za ghafla za matibabu ukiwa na
uhakika wa kupata huduma za afya mwaka mzima bila kulipia gharama kubwa.

4.Bima ya Afya kwa Wote Inafanyaje Kazi?

Skimu ya Bima ya Afya kwa Wote inatekelezwa kwa mujibu wa kanuni rasmi
zinazosimamiwa na TIRA. Mchakato wa usajili unalenga kuwafikia raia wote, wakiwemo
wasio na uwezo, kupitia mfuko maalum wa serikali ili kuhakikisha kila mmoja anapata
huduma kwa bora unaostahili.

5. Hatua za Usaili na Jinsi ya Kujiunga na Bima ya
Afya kwa Wote

Kujiunga na Bima ya Afya kwa Wote, hatua ni rahisi
1. Tembelea kituo cha usajili cha karibu,
2. Fuata miongozo ya skimu za bima,

3. Sajiliwa na anza kunufaika ndani ya siku 30.
”Af a Kwanza
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Jarida Hili imeandaliwa
na Kitengo cha Uhusiano
na Mawasiliano kwa
Umma

Mhariri
Hadija Maulid

Waandishi
Tabia Mchakama
Anna Massao

Msanifu
Abubakari W. Kafumba

TIRAUpdates ni jarida la mtandaoni linaloandaliwa na
Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania (TIRA) kupitia
kitengo cha Uhusiano na Mawasiliano kwa Umma, likilenga
kutoa taarifa muhimu, kuelimisha, na kuhamasisha umma
kuhusu sekta ya bima nchini. Jarida hili limeandaliwa kwa ili
kufikia wadau mbalimbali wa sekta, wakiwemo mawakala
wa bima, kampuni za bima, watoa huduma na watumiaji
wa bima.

Jarida la TIRAUpdates litakuwa na taarifa za matukio
mbalimbali, ikijlumuisha uzinduzi wa miradi mipya, semina
na warsha za mafunzo, na mikutano muhimu inayofanyika

ndani ya sekta ya bima. Kwa kupitia jarida hili, wadau

wataweza kufuatilia kwa karibu sera na mabadiliko ya sheria
yanayoathiri sekta ya bima, pamoja na hatua
zinazochukuliwa na TIRA kuboresha utendaji wa sekta.

Mbali na taarifa za matukio, TIRAUpdates itakuwa na makala
maalumu zinazolenga kuelimisha umma kuhusu umuhimu
wa bima. Makala hizi zitaelezea kwa undani namna bima
inavyofanya kazi, aina mbalimbali za huduma na bidhaa za
bima, na jinsi huduma hizi zinavyoweza kusaidia watu
binafsi, familia, na biashara kukabiliana na dharura au
majanga.

Aidha, toleo hili litaangazia matukio, habari na taarifa
muhimu zilizotokea katika mwaka 2024.

Kwa mawasiliano zaidi wasiliana nasi
kwa barua pepe

info@tira.go.tz

Au

Piga simu bure +255 222 132 537

Tovuti yetu
www.tira.go.tz
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TAHARIRI

TIRA Yapambania Afya ya Kila Mtanzania Kupitia Bima ya Afya
kwa Wote

Katika harakati za kujenga taifa lenye afya bora na ustawi wa jamii, Bima
ya Afya kwa Wote imeibuka kuwa moja ya vipaumbele vikuu vya serikali
kupitia Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania (TIRA). Mpango huu wa
kimkakati unalenga kuhakikisha kwamba kila Mtanzania, bila kujali hali
yake ya kifedha au kijamii, anapata huduma bora za afya kwa gharama
nafuu na kwa wakati muafaka.

Bima ya Afya kwa Wote haizungumzii tu huduma za matibabu kwa
wachache wenye uwezo, bali ni haki ya kila raia. Hii ni dhamira ya
kimaendeleo inayolenga kupunguza mzigo wa kifedha ambao
umekuwa ukielemea familia nyingi zinapokutana na dharura za kiafya.
Kwa mara ya kwanza, Watanzania watapata urahisi na uhakika, wakijua
kwamba afya zao ziko mikononi mwa mfumo wa kitaifa unaosimamiwa
na TIRA, mfumo unaohakikisha usawa na ufanisi wa huduma za afya.

Sheria ya Bima ya Afya kwa Wote inawalenga zaidi wale wasio na uwezo,
ambapo serikali imeweka mfuko maalum wa kuwahudumia. Kwa hatua
hii, TIRA inadhihirisha kwa vitendo kuwa hakuna Mtanzania anayepaswa
kukosa huduma za matibabu kwa sababu ya ukosefu wa fedha.

Huu ni mwamko mpya unaolenga kuvuka mipaka ya changamoto za
kiafya na kuhakikisha kuwa hakuna anayeachwa nyuma. Kupitia
ushirikiano na wadau mbalimbali, serikali imefanikiwa kuanzisha miradi
ya mfano kama ule wa bima kwa Watanzania 10,000, ambao umeleta
matumaini mapya kwa wengi. Huu ni uthibitisho kwamba Bima ya Afya
kwa Wote ni zaidi ya wazo, bali ni ukweli unaotimia hatua kwa hatua.

Tunapoangazia mustakabali wa taifa letu, suala la afya limekuwa ni
msingi wa maendeleo endelevu. Taifa lenye afya ni taifa linaloweza
kushindana katika ngazi za kimataifa kiuchumi na kijamii. Kwa kupitia
mpango huu, TIRA inaendelea kujenga msingi thabiti wa afya kwa kila
Mtanzania, bila kujali hali zao za maisha.

Kwa pamoja, tunalo jukumu la kuhamasisha kila mmoja ajiunge na Bima
ya Afya kwa Wote ili kuhakikisha afya na ustawi wa taifa letu vinapewa
kipaumbele cha juu. Sasa ni wakati wa kufanya maamuzi sahihi kwa afya
yetu, afya ya familia zetu, na afya ya taifa kwa ujumla.

Kwa pamoja tujenge Ustawi wa afya kwa Wote!

Dkt. Baghayo A. Saqware
Kamishna wa Bima Tanzania

TIRA
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Palipo na Huduma ya Benki,
Bima Inapatikana

Baraza la Maulid Kitaifa: TIRA
Yakabidhi Ofisi ya Waziri Mkuu Bima
za Afya 1,093 kwa Wenye Mahitaji Maalumu

Wanawake na Bima: Zoezi la Bima
Elfu Moja Lawafikia JUWAKITA

Siku ya Bima Yafana: Wadau Sekta ya
Bima Wafanya Mkutano Mkuu Dodoma

Waziri Prof. Mkenda Asifu Kazi ya TIRA,
Ataka Waendelee Kuvutia Wawekezaji
Wazawa

TIRA Yafanya Ukaguzi wa Bima za
Vyombo vya Moto, Zaidi ya Magari 200
Yakaguliwa Manyara

TIRA na Jamii, Jamii na Tira: TIRA Yatoa
Zawadi Fainali Polisi Jamii Cup

Bima ni Kinga na Uwekezaji - Dkt.
Baghayo: Maadhimisho Wiki ya Bima
2024

Uzinduzi wa Umoja wa Mawakala Wa
Bima Wanawake, Wajipanga Kuleta
Mageuzi Sekta Ya Bima

Waendesha Pikipiki Wapewa Elimu Ya
Bima na Kufundishwa Jinsi Ya Kutumia
Mifumo ya TIRA Kuhakiki Bima Zao

Kamishna wa Bima Tanzania Asikiliza
Maoni na Kutoa Ufafanuzi wa Masuala
ya Bima

Maadhimisho ya Bima Yafana

Zanzibar

Endesha Salama, Ufike
Salama, Bima ni Kinga Yako

Elimu Kuhusu Bima Yatolewa kwa Kamati
za Kudumu za Bunge za PIC za PAC

TIRA Yatoa Misaada Hospitali ya Somanda
na Shule ya Sekondari Bariadi

Mkutano wa Baraza la Wafanyakazi la
TIRA Wafanyika Mkoani Lindi

Januari- Desemba 2024 |

22
24

25
20

27
29
30
32

TIRA Yashiriki Mkutano wa Wanawake
kwenye Sekta ya Fedha

TIRA Yakutana na Makatibu Wakuu na
Naibu Makatibu Wakuu SMZ

TIRA Yafanya Mkutano na Wadau wa
Usafirishaji

Katibu Mkuu Kiongozi na Katibu wa Baraza
la Mapinduzi Aipongeza Sekta ya Bima

Ukuaji Soko na Bima Umechangiwa na
Uwekezaji Bora na Soko la Bima Imara

TIRA Yachangia Zaidi ya Milioni 20
Kuboresha Hospitali ya Rufaa ya Amana

Dkt. Sagware Asisitiza Umuhimu wa Bima
ya Afya Kwa Wote

lgunga Waitika Wito wa Serikali Kukata
Bima ya Zao la Mpunga
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Palipo na Huduma ya Benki,

Bima Inapatikana:
PBZ Sasa Rasmi \Wakala \Wa Bima
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Naibu Kamishna wa Bima,
Bi. Khadija Said alizindua
rasmi huduma ya benki
wakala wa bima ya Benki ya
Watu wa Zanzibar (PBZ
Bancaasurance) tarehe 23
Julai 2024 Zanzibar.

Hafla hiyo fupi iliwaleta
pamoja wadau wa sekta ya
bima wakiwemo kampuni
za bima ambazo
zitashirikiana na PBZ kutoa
huduma za bima kupitia
benki.
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Benki ya PBZ imepiga
hatua kubwa ya
kimaendeleo kwani sasa
huduma za bima zitakuwa
zinapatikana kwenye
matawi yote ya PBZ

kauli mbiu ikiwa “Palipo na
huduma ya benki, Bima
inapatikana”.

Huduma ya Benki wakala
wa Bima nchini imeendelea
kukua kwa kasi hadi kufikia
asilimia 15 kwa mwaka
2024. Hii inaonyesha jinsi

gani huduma hii
imepokelewa vema na
wananchi.

“Hali hii inaleta matumaini
makubwa kwamba tuko
kwenye njia sahihi ya
kuhakikisha kuwa kila
Mtanzania anapata
huduma bora za bima
kupitia benki wakala”,
amesema Naibu Kamishna
wa Bima, Bi. Khadija Said.

Aidha, amewataka Benki
wakala wa bima wote

kufuata miongozi
iliyowekwa katika kutoa
huduma za benkibimaili
soko la bima likibakia kuwa
endelevu.

Naibu Kamishna pia
alizipongeza kampuni za
bima ambazo tayari
zimeshajiunga na PBZ
lakini pia aliwasisitiza wale
ambao bado hawajajiunga
na PBZ wafanye hivyo ili
kuongeza ushindani zaidi
katika kutoa huduma Bora
za Bima kwa watanzania.

TIRA Monthly Updates
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Baraza la Maulid Kitaifa:
TIRA Yakabidhi Ofisi ya Waziri Mkuu Bima za Afya 1,093
kwa Wenye Mahitaji Maalumu

Mamlaka ya Usimamizi wa
Bima Tanzania (TIRA)
imekabidhi kadi za bima ya
afya 1,093 kwa Waziri Mkuu
Mhe. Kassimu Majaliwa
wakati wa Baraza la Maulid
lililofanyika Septemba 16,
2024 mkoani Geita.

Awali kabla ya kukabidhi
kadi hizo Kamishina wa
Bima Tanzania Dkt.
Baghayo Sagware alisema
Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania
Mhe. Dkt. Samia Suluhu
Hassan alisaini Sheria ya
Bima ya Afya kwa Wote
(UHI) namba 13 ya mwaka
2023 ili kuwezesha
watanzania wote kunufaika

na bima. ,
/

N

Bdrakdh.

BANEING

Katika kukamilisha azma
hiyo, Mufti na Sheikh Mkuu
wa Tanzania Dkt. Abubakar
Zuber bin Ally na Kamishna
wa Bima Tanzania, Dkt.
Baghayo Sagware
walianzisha zoezi la kutoa
bima za afya 10,000 kwa
watanzania mbalimbali bila
kujali tofauti zao.

Awamu ya kwanza ya utoaji
bima hizo elfu kumi, Dkt.
Sagware amekabidhi kadi
za bima 1,093 ambapo
kadi 500 ni za kampuni ya
Assemble na zilizobaki 593
ni za Kampuni ya Strategis.
Mchakato wa kadi
zilizosalia 8,907 utaendelea
kutekelezwa kwa awamu
chini ya kamati maalum ya

%) BARAZA LA WAISLAM TANZANIA
Wi HAHEHAL MUSLIM COUNCIL OF
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Mufti ili kufikia ahadi ya &&f i

kadi elfu kumi.

Bima hizo zimekidhi vigezo
vyote vya kisheria na kati

o

ya bima hizo wanaume
watapata kadi 448 na
wanawake kadi 605. Aidha,
kadi hizo zimeshalipiwa

anm
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BANKING

BARAZA LA MAU LID\KITAIFA
I-GEITA
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hivyo, wanufaika wataweza
kupata huduma za afya na
matibabu mwaka mzima
bila kugharamia chochote
kwenye Hospital zote
nchini ambazo zina
mkataba na Kampuni au
Skimu ya bima ya afya.

Wazo hili la kuwafikia
watanzania wenye uhitaji

wa bima za afya lilikuja
wakati wa uzinduzi wa
kitabu cha Mufti chenye
maudhuhi ya maadili.

Zoezi hili kwa upande wa
pili litawaunganisha
watanzania wengi bila
kubagua wala kujali dini,
kabila, jinsia ama umri kwa
kua suala la afya ni la wote.

TIRA Monthly Updates
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Wanawake na Bima:
Zoezila Bima Elfu Moja Lawafikia JUWAKITA

Jumuiya ya Wanawake wa
Kiislamu Tanzania
(JUWAKITA) wamepatiwa
elimu ya bima kupitia
shughuli maalum
iliyoandaliwa na wanawake
hao katika Mkoa wa Geita
wakiongozwa na viongozi
wao wakiwemo Mwenyekiti
wa JUWAKITA Taifa, Mama
Shamim Khan na
Mwenyekiti Jumuiya hiyo
Mkoa wa Geita, Mama
Zaituni Hussein pamoja na
wajumbe wengine.

Elimu hiyo ilitolewa na
Mamlaka ya Usimamizi wa
Bima Tanzania (TIRA)
ikiwakilishwa kwenye tukio
hilo na Bw. Ayubu Mremi,
Afisa Takwimu Bima na Bw.
Abubakari Kafumba, Afisa

Uhusiano kwa Umma
ambapo lengo kuu lilikua
ni kuwafikishia elimu ya
bima akina mama hao ili
wapate uelewa wa masuala
ya bima na umuhimu wake
ili kupata uhakika wa
matibabu pindi magonjwa
yanapoibuka pasipo
kutarajiwa.

Zoezi hii ni likikua ni
muendelezo wa utekelezaji
wa ahadi ya Kamishna wa
Bima Tanzania, Dkt.
Baghayo Sagware na Mufti
na Sheikh Mkuu wa
Tanzania, Sheikh Dkt.
Abubakar Zuber ya kutoa
bima za afya kwa
watanzania ambapo katika
awamu ya kwanza
zilitolewa bima elfu moja

bure.

Jumuiya hiyo inawakilisha
kundi kubwa la akina
mama walio na wasio
waislamu kwenye jamii
zetu wakiwa ndio walezi
wakuu kwenye ngazi ya
familia. Katika misingi ya
malezi bora miongoni mwa
jamii zetu, ni dhahiri kuwa
mama akiwa kama mlezi
wa familia ndio
anayesimamia kuhakikisha
si tu familia zinapata malezi
bora bali pia wanachangia
kuhakikisha kaya zinakuwa
na ustawi wa afya njema
hasa kujikinga na maradhi
na kupata matibabu
inapotokea mmoja
ameugua.

-

Au
Hivyo, elimu

hiyo ya bima waliyopata
wanawake hao itaendelea
kuwajenga kuwa mabalozi
bora sio tu kwenye ngazi
ya familia lakini pia
kuwahamasisha makundi
mengine katika jamii
kutumia fursa kama hii
kuhakikisha wanakua
mstari wa mbele katika
kukuza jamii zenye
muamko wa kujikinga na
kukabiliana na madhara ya
majanga au changamoto
zisizotarajiwa za kiafya
pindi inapohitajika kupata
matibabu.

Mwenyekiti wa JUWAKITA,
Mama Shamim Khan
aliwasisitiza akina mama
hao kuchangamkia fursa

TIRA Monthly Updates ‘
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hio kwa kujiandikisha ili
kupata bima hizo za afya
kwa ustawi wa afya ya
familia zao na jamii kwa
ujumla.

Kwa kuwa mama ndio
mlezi mkuu ni rahisi
kuchangia katika kufanya
maamuzi sahihi ili kulinda
afya za wanafamilia
wanapohitaji kupata
matibabu. Alisema,” Tayari
bima imefika milangoni
kwenu, wote tumeona
faida ya bima, msilaze

damu wala msikate tamaa.

Ombi langu kwenu akina
mama nendeni

/5

mkajiandikishe kwakuwa
bima hizi zinazotolewa ni
bure, changamkieni fursa
hii”.

Katika kuhakikisha elimu
hiyo ya bima inawafikia
vena akina mama hao, Bw.
Ayubu Mremi alisema,”Ni
dhahiri kuwa wanawake
kuwa akina mama
kunawapa sehemu kubwa
katika malezi kwenye jamii
zetu. Bima hizi elfu moja
zilizotolewa ni bure kabisa,
hivyo wewe na familia yako
mtaweza kupata huduma
za matibabu bila kuingia
gharama yoyote kwa

mwaka mzima. Hii itasaidia
kuondoa changamoto ya
kukosa matibabu kutokana
na ukosefu wa fedha”.

Kupitia zoezi hili la utoaji
elimu ya bima elfu moja, ni
wazi kuwa TIRA imepiga
hatua kubwa katika
kuhakikisha akina mama,
kama nguzo muhimu za
familia, wanapata uelewa
juu ya umuhimu wa bima
ya afya. Elimu waliyoipata
itawawezesha kuwa
mabalozi wa mabadiliko
ndani ya familia zao na
jamii kwa ujumla. Wito wa
viongozi wa JUWAKITA

unasisitiza kuwa akina
mama wachangambkie fursa
hii ya bima bure ili
kuhakikisha ustawi wa afya
za familia zao.

TIRA inaendelea
kuthibitisha dhamira yake
ya kuwafikia wananchi
wote na kuwajengea
uwezo wa kukabiliana na
changamoto za kiafya
kupitia huduma za bima.
Hili ni jambo la
kupongezwa na linatoa
mwamko na hamasa ya
kuweka afya mbele kwa kila
familia.

TIRA Monthly Updates ‘
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Siku ya Bima Yafana:

Wadau Sekta ya Bima Wafanya Mkutano
Mkuu Dodoma

Mkutano wa kila mwaka wa
Siku ya Bima ulifanyika
Septemba 14, 2024 jijini
Dodoma ambapo wadau
mbalimbali katika sekta ya
bima wamekutana Mgeni
Rasmi akiwa ni Waziri wa
Maendeleo ya Jamii, Jinsia na
Makundi Maalum Mhe.
Dorothy Gwajima (MP).

Mkutano huo ulikua ni
mwendelezo wa Wiki ya Bima
2024 na uliandaliwa na
Taasisi ya Bima (lIT) kwa
kushirikiana na Mamlaka ya
Usimamizi wa Bima Tanzania
(TIRA) ukiwa nalengo la
kukutanisha wadau wa bima
wakiwemo kampuni za bima,
vyuo/taasisi za bima na
watumiaji wa huduma za
bima ili kujadili mambo
mbalimbali kuhusu sekta ya
bima nchini.

Katika hotuba yake Mhe.
Gwajima aliipongeza TIRA
kwa majukumu yake katika
kutoa elimu ya bima
Tanzania na kusisitiza elimu
ya bima kutolewa zaidi kwa
jamii. “Kaeni na vyuo vya
Maendeleo ya Jamii wapewe
elimu (wanachuo) ili
kuongeza sauti ya sekta ya
bima”.

Mhe. Gwajima pia alisisitiza
Kauli mbiu hii ya mwaka huu
“Bima jumuishi: bidhaa
zinazokidhi mahitaji na
usambazaji wa Kiteknolojia”
ikatufanye tuwe na tafakuri
ya mpango mkuu wa
maendeleo ya sekta ya fedha  maelekezo ya Serikali ya
2020 - 2030 kwa sekta ndogo Jamhuri ya Muungano wa
ya bima, sambamba na Tanzania.

TIRA Monthly Updates ‘ Toleo la 01 | Oktoba 2024
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Waziri Prof. Mkenda Asifu Kazi
ya TIRA, Ataka Waendelee
Kuvutia Wawekezaji Wazawa

Mgeni Rasmi kwenye
uzinduzi wa maonesho ya
wiki ya huduma za fedha
Tanzania Mhe. Prof. Adolf
Mkenda ambae ni Waziri
wa Elimu Sayansi na
Teknolojia alisifu shughuli
zinazofanywa na Mamlaka
ya Usimamizi wa Bima ya
kusimamia sekta hiyo
muhimu kwa taifa huku
akiitaka taasisi hiyo
kuendelea kuweka
miundombinu itakayovotia
wawekezaji wengi zaidi wa
sekta ya bima kutoka
Tanzania.

Ameyasema hayo wakati
alipotembelea Banda la
TIRA kwa ajili ya kujionea
shughuli mbalimbali
zinazofanywa na Mamlaka
hiyo. Waziri Mkenda

alisema, sekta ya bima
mbali ya kusaidia kukinga
majanga mbalimbali
yanayotokea lakini pia ni
sekta ambayo watanzania
wanapaswa kutumia fursa
iliyopo ili kuweza kuwekeza
kwa kufungua kampuni ili
kuweza kujiingizia kipato
binafsi na taifa kwa ujumla.

Akijibu swali kuhusu njia
zinazofanywa na Mamlaka
ili kuvutia uwekezaji kwa
wazawa, Mwanasheria
Jamal Mwasha ambae ni
Msajili wa Migogoro ya
Bima katika Ofisi ya
Msuluhishi wa Migogoro ya
Bima amesema Sheria ya
Bima sura ya 394 kupitia
kifungu cha 16 imeweka
sharti kuwa kila kampuni
inayoanzishwa nchini,

lazima walau theluthi moja
imilikiwe na wazawa.

Kwahiyo Mamlaka ina
hakikisha kifungu hiki
kinazingatiwa ipasavyo na
sharti hilo linatimizwa,
amesema pia Mamlaka
inatumia majukwaa
mbalimbali inapokutana na
wawekezaji na wadau wa
sekta nyingine kuwapa
elimu juu ya fursa zilizopo
na kumekua na mwitikio
mzuri.

Mwasha alimalizia kusema
kuwa Mamlaka inasaidia
uanzishwaji wa Konsotia ya
Bima ya Kilimo ambapo ni
muunganiko wa kampuni
wazawa walioweka mtaji ili
kuweka ufanisi katika
utekelezaji wa Skimu ya

Taifa ya Bima ya Kilimo na
kuongeza uwezo wa
kimtaji wa soko la bima
nchini kwa ajili ya kukinga
majanga kwenye sekta ya
kilimo.

Awali alipomkaribisha Mhe.
Waziri kwenye Banda la
TIRA, Meneja Uhusiano na
Mawasiliano Bi. Hadija
Maulid ameeleza kuwa
TIRA inashiriki kwenye
Maonesho ya wiki ya
huduma za kifedha pamoja
na wadau wa kampuni za
bima kwa lengo la kutoa
elimu kwa umma wa
Tanzania kuhusu umuhimu
bima lakini kwa kampuni
zinazoshiriki zinatoa
huduma za moja kwa
wananchi wanaohitaji
kukata bima mbalimbali.

TIRA Monthly Updates ‘
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TIRA Yafanya Ukaguzi wa
Bima za Vyombo vya Moto,
Zaidi ya Magari 200
Yakaguliwa Manyara

Mamlaka ya Usimamizi wa
Bima Tanzania (TIRA)
kupitia ofisi yake ya Kanda
Dodoma, imefanya ukaguzi
wa vyombo vya moto
katika eneo la Mererani
wifayani Simanjiro mkoani
Manyara.

Ukaguzi huo ulianza
Septemba 9 na kumalizika
Septemba 12, 2024
ambapo magari zaidi ya
mia mbili (200)
yamekaguliwa huku zoezi
hilo likilenga kukagua bima
katika vyombo hivyo vya
moto na kutoa elimu ya
umuhimu wa kutumia
bidhaa za bima.

Ukaguzi huu wa vyombo

vya moto unafanywa kwa
kushirikiana na wadau
wengine kama Jeshi la
Polisi, Kikosi cha Usalama
barabarani, EWURA,
kampuni za bima na wakala
wa bima.

Pia vituo mbalimbali vya
mafuta vilifanyiwa ukaguzi
ili kuhakikisha sheria na
kanuni za bima zinafuatwa.
Na hii ni kutokana na sheria
ya Mafuta ya mwaka 2015
ambayo inavitaka vituo
vyote vya mafuta kuwa na
bima ya majanga.

Faida ya Bima ya vyombo
vya moto ni pamoja na
kumsaidia mtumiaji
kujikinga na hasara pindi
anapopata ajali na pia

usalama pale
anaposababisha ajali kwa
mtu mwingine.

TIRA Kanda ya Kati
inahudumu mikoa ya
Dodoma, Manyara na
Singida.

TIRA Monthly Updates
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TIRA na Jamii, Jamii na Tira:
TIRA Yatoa Zawadi Fainali Polisi Jamii Cup

Mara kwa mara. kusimamia kampuni za
Mamlaka ya Usimamizi wa bima na hata kuishauri
Bima Tanzania ina jukumu Serikali kuhusu masuala la
la kutoa elimu ya bima, bima nchini. Lengo ni
kulinda na kuendeleza kuhakikisha kila Mtanzania
soko la bima nchini, anafahamu kuhusu bima.

A
roLIEl TANZANIA,

v '“”{',i,n..-c:-L|SI RUFIJI
el MK golbiainlis
44 POLISI JAMII CUP - 2024

Mamlaka ya Usimamizi wa
Bima Tanzania (TIRA)
Septemba 7, 2024
ilijumuika pamoja na
wananchi mbalimbali wa
Ikwiriri wilayani Rufiji
kuhitimisha mashindano ya
Polisi Jamii Cup ngazi ya
Mkoa wa Kipolisi Rufiji.

TIRA ilidhamini
mashindano hayo ambayo
yaliwakutanisha wadau
mbalimbali wakiwemo
polisi na kampuni za Bima.
Kurudisha kwa Jamii
(ufadhili) hasa katika
michezo, ni jambo ambalo
Mamlaka ya Usimamizi wa

Bima imekuwa ikifanya kwa
lengo la kuileta jamii karibu
na kutoa elimu kuhusu
bima.

Afisa Bima Ndg. Joseph
Mfoi alihitimisha kwa kutoa
elimu ya bima kwa
wananchi waliokusanyika
katika uwanja wa Mabatini
lengo likiwa kila
Mwananchi afahamu na
kutumia Bidhaa za bima.

Pia Mratibu Mkuu wa Polisi
Jamii Mkoa wa Kipolisi
Rufiji, ASP J. B lbrahim
aliishukuru Mamlaka kwa
kuendeleza ushirikano

UHALIFU, KANDA MAALLMLU

TIRA Monthly Updates ‘
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“Bima ni Kinga na Uwekezaji”

- Dkt. Baghayo:

Maadhimisho Wiki ya Bima 2024

)
\ ~

Wiki ya Bima kwa mwaka
2024 ilifanyika rasmi
Septemba 13, 2024 jijini
Dodoma ambapo Kilele
cha Wiki ya Bima nchini
kiliadhimishwa Septemba
14, 2024 ambapo wadau
mbalimbali wa Bima
walikusanyika kwa pamoja
na kufanya matembezi ya
kilometa tano kutoa elimu
ya bima nchini na matumizi
ya huduma za bima.

&

_:'f‘ "ﬁ
Wiki ya Bima iliandaliwa na
Taasisi ya Bima Tanzania
(IIT) kwa ushirikiano na

Mamlaka ya Usimamizi wa
Bima Tanzania (TIRA).

Lengo lilikuwa ni kuwaleta
pamoja wadau wa bima na
kujadili mambo mbalimbali
kuhusu sekta hiyo muhimu
hapa nchini. Na hufanyika
kila mwaka.

‘Utaratibu huu
(maadhimisho) unasaidia
wananchi kuamini sekta ya
bima na kutumia huduma
mbalimbali za bima
ambazo zitawasaidia
kuondokana na umaskini.

Bima ina dhumuni la kutoa
kinga na pia ni uwekezaji
hivyo tunawashauri
watanzania wote watumie
bima” alisema DKkt.

€«

Bima

Baghayo Saqware,
Kamishna wa Bima
Tanzania.

Aidha, Mhe. Janet Mayanja
Mkuu wa Wilaya ya
Chamwino akimuwakilisha
Mkuu wa Mkoa wa
Dodoma aliipongeza sekta
ya bima nchini na kusisitiza
elimu ya bima iendelee
kutolewa kwa wananchi ili
wazitumie kwa faida yao.

TIRA Monthly Updates ‘
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Uzinduzi wa Umoja

wa Mawakala Wa Bima

Wanawake, Wajipanga Kuleta

Mageuzi Sekta Ya Bima

Wanawake kutoka Umoja
wa Mawakala wa Bima
Wanawake Tanzania
(UMABIWATA)
wamejipanga kuleta
mageuzi kwenye Sekta ya
Bima nchini kwa
kuhakikisha kuwa
wanafanya kazi kwa
kufuata misingi na taratibu
zote za kibima. Hayo

yamebainishwa wakati wa
Uzinduzi wa Umoja wa
Mawakala wa Bima
Wanawake Tanzania
(UMABIWATA) uliofanyika
tarehe 5 Septemba 2024

Katika uzinduzi huo Mkuu

wa Wilaya ya Arusha, Mhe.

Felician Mtahengerwa

alikuwa mgeni rasmi huku
viongozi na wadau kutoka
Kampuni mbalimbali za
bima na Sekta
wakishuhudia.

Mhe. Felician alieleza kuwa
umoja huu unaakisi
maendeleo na mafanikio ya
jitihada zinazofanywa na
Rais wa Jamhuri ya

Muungano wa Tanzania
Mhe. Dkt. Samia Suluhu
Hassan kupitia Mamlaka
husika inayosisamia Sekta
ya Bima nchini TIRA.

Kwa kuwa dharura na
majanga hayatokei kwa
taarifa, ni vema jamii
ziendelee kuelimishwa na
kuhamasishwa umuhimu

TIRA Monthly Updates ‘
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wa kuchukua tahadhari
kwa kutumia huduma
mbalimbali za bima.

Akiiwakilisha Mamlaka ya
Usimami wa Bima, Meneja
wa Kanda ya Kaskazini, Bw.
Bahati Ogolla amesema
kuanzishwa kwa
UMABIWATA ni hatua
muhimu katika kuhakikisha
kwamba wanawake
wanapata nafasi sawa na
fursa ya kuingia na
kufanikiwa katika sekta ya
Bima.

Chama hiki kimedhamiria
kuongeza tija na wigo
katika utoaji huduma
kwenye soko la Bima

Tanzania, ili kuwezesha
wanawake wengi zaidi
kuwekeza kwa kua
mawakala wa Bima.

Aidha, ameendelea kusema
kuwa kupitia programu
mbalimbali wanawake
wataweza kusaidiana
kitaalamu katika maswala
yanayohusu Bima ili
hatimaye kusaidiana wakati
wa shida kama vile kufiwa,
ugonjwa ama kuunguliwa
na moto.

Pia, wataweza kukua
kiuchumi, kuboresha hali
za kijamii kwa kutoa ajira
mbalimbali, kutoa elimu ya
bima, kuongeza wigo wa

L P, C .
'W’er': REGUL A

We

Recognize And Appreciate
our Contribution

Teo Our Association

kuwafikia Watanzania,
pamoja na kuchangia
ukuaji wa soko la Bima.

Katiba wa UMABIWATA, Bi.
Edina Mgage alisema kuwa
chama hicho kitaendelea
kushirikiana na kampuni
mbalimbali za bima, wadau
mbalimbali na Mamlaka
inayosimamia Sekta.

Bi. Mgage amesema,"Lengo
letu hapo baadae ni
kufungua kampuni ya Bima
ya Wanawake ambayo
itakua ya kwanza Tanzania
na Africa tukifuata mfano
wa benki ya wanawake
tanzania (Tanzania
Women’s Bank).

Ndoto yetu kama
wanawake wenye
uthubutu ni kuendelea
kuwa mstari wa mbele
kuziinua jamii zetu ili ndoto
zetu zisipeperuke au
kubaki kuwa nadharia tu
bali tuwe chama chenye
kuacha alama ‘legacy’
katika soko letu la bima
nchini”.

Mafanikio makubwa ya
Sekta ya Bima hayataweza
kupatikana pasipo
ushirikiano imara na
ushirikishwaji wa wadau
wengine muhimu wa sekta
ndogo ya bima.

TIRA Monthly Updates ‘
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Waendesha Pikipiki Wapewa
Elimu Ya Bima na Kufundishwa
Jinsi Ya Kutumia Mifumo ya
TIRA Kuhakiki Bima Zao

Mamlaka ya Usimamizi wa
Bima Tanzania (TIRA)
imeendelea na utoaji wa
elimu ya bima kwa jamii
katika makundi mbalimbali
ili kuhakikisha wanawafikia
watanzania wengi zaidi ili
wajue na watambue
huduma za bima.

Tarehe 31 Agosti 2024,

katika viwanja vya Tip top
Mamlaka kupitia ofisi yake
ya Kanda ya Mashariki
inayodumu mikoa ya Dar
es Salaam, Morogoro,na
Pwani kwa kushirikiana na
wadau wa bima, ilitoa
elimu ya bima katika
Bonanza la Bodaboda

ambapo waendesha
bodaboda walipata fursa
ya kufahamu mfumo wa
kuhakiki chombo cha moto
kupitia TIRA-MIS.

Aidha waendesha
bodaboda hao walielezwa
umuhimu wa kukata bima
na gharama za bima kwa

usafiri wa bodaboda, zaidi
ya hapo, walipata fursa ya
kuuliza maswali
yaliyopatiwa majibu papo
hapo. Ujumbe wa TIRA
uliongozwa na Afisa Bima
Ndg Mfoi pamoja na Haiba,
Abdul, Islam, John na
Kalebi Chiya.

TIRA Monthly Updates ‘
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Kamishna wa Bima Tanzania
Asikiliza Maoni na Kutoa
Ufafanuzi wa Masuala ya Bima

-

TIRA KWA SOKO [|SALAMA LA B

Kamishna wa Bima
Tanzania, Dr. Baghayo
Sagware alikutana na
wadau wa kampuni za
bima tarehe 31 Agosti 2024
katika ofisi za Mamlaka
visiwani humo kujadiliana
mambo mbalimbali
yanayohusu bima.

Wawakilishi wa kampuni
hizo za bima walitoa maoni
na changamoto zao
mbalimbali ambazo
zilisikilizwa na kutolewa
ufafanuzi na Kamishna wa
Bima Tanzania pamoja na
Naibu Kamishna wa Bima

Tanzania Bi. Khadija Said.
Kikao hicho pia
kilihudhuriwa na
mameneja wa TIRA
Zanzibar kwa upande wa
ofisi ya Unguja na Pemba.

Dkt. Sagware alizitaka
kampuni hizo za bima
kuendelea kuweka mikakati
mbalimbali katika utoaji wa
elimu ya bima ili kila
mtanzania aweze
kufahamu umuhimu wa
bima na kunufaika na
huduma hiyo, pia moja ya
changamoto iliyotajwa na
wadau hao ni udanganyifu

katika bima ambapo
Kamishna wa Bima
Tanzania amesema,

“Udanganyifu katika bima
ni jambo ninalotamani
kuona limeisha,
tunaendelea kulifanyia kazi
na ikiwa kuna mashaka
yoyote juu ya udanganyifu
ni vizuri mtutaarifu
mapema”.

Pia Naibu Kamishna wa
Bima Tanzania alisisitiza
kampuni hizo za bima
kuendeleza ushirikiano wa
pamoja na ziendelee

kujikita zaidi katika kutoa
elimu kwa umma.

Kikao hicho kimeenda
sambamba na kilele cha
Maadhimisho ya Siku ya
Bima Zanzibar
yaliyofanyika katika uwanja
wa Mao Zedong Agosti 31,
2024, mgeni Rasmi akiwa ni
Mhandisi Zena Said Katibu
wa Baraza la Mapinduzi na
Katibu Mkuu Kiongozi
Zanzibar.

TIRA Monthly Updates ‘
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Maadhimisho ya Bima Yafana

Zanzibar: serikaliHaiwez Kufumbia Macho
Magari Kukosa Bima"—Mhe. Zena Said

Mamlaka ya Usimamizi wa
Bima Tanzania kwa
kushirikiana na wadau wa
bima wamefanya
maadhimisho ya Siku ya
Bima yaliyojumuisha
matembezi ya hiari katika
kukuza uelewa wa elimu ya
bima visiwani humo tarehe
31 Agosti 2024.

Matembezi hayo yalianzia
katika uwanja wa Mnara wa
Kisonge, Michenzani
mpaka uwanja wa Mao

Zedong ambapo
maadhimisho hayo
yamefanyika.

Mgeni Rasmi katika
Maadhimisho hayo alikua
Mhe. Mhandisi Zena Said,
Katibu Mkuu wa Baraza la
Mapinduzi na Katibu Mkuu
Kiongozi Zanzibar.

Mhe. Zena Said amesema
“Serikali haiwezi kufumbia
macho magari kukosa
bima, tutafanya kazi na

taasisi zingine wasiingie ili
wasiweze kuingia
barabarani, pia nawaasa
viongozi wa serikali kukatia
bima mali zao”

Tukio hilo pia lilihudhuriwa
na Kamishna wa Bima
Tanzania Dkt. Baghayo
Sagware na Naibu
Kamishna wa Bima
Tanzania Bi. Khadija Said,
pamoja na Makatibu
Wakuu, Manaibu Katibu
Wakuu na wadau

mbalimbali katika sekta ya
bima.

Matembezi ya Bima
Zanzibar ni tukio la kila
mwaka linaloandaliwa ili
kuongeza uelewa kuhusu
umuhimu Zanzibar.

Tukio hili limekuwa
likifanyika kwa ushirikiano
wa wadau wa sekta ya
Bima.

TIRA Monthly Updates ‘
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Endesha Salama, Ufike
Salama, Bima ni Kinga Yako

yafunguliwe rasmi ni
chachu kwa madereva,
waendesha pikipiki na
watumiajji wote wa
barabara. Kila mmoja
anapaswa kwa namana
moja au anyingine aguswe
na suala la Usalama
Barabarani. Ajali nyingi
zinazotokea ni kwa sababu
ya mapungufu ya
kibanadamu.
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Certificate of Appreciation Serikali imeendelea

Mamlaka ya Usimamizi wa
Bima Tanzania (TIRA)
imepokea tuzo ya hongera
kwa kushiriki kwenye
Maonesho ya Maadhimisho
ya Wiki ya Nenda kwa
Usalama Barabarani,
yaliyofanyika kuanzia
tarehe 26 Agosti hadi
tarehe 01 Septemba2024
katika viwanja vya Jamhuri

Katika hafla maalum ya
kufunga rasmi
maadhimisho hayo Naibu
Waziri wa Uchukuzi na
Kaimu Mwenyekiti wa
Baraza la Taifa la Usalama
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Barabarani Mhe. David
Kihenzile alikua mgeni
rasmi na alikabidhi tuzo na
vyeti kwa washiriki
mbalimbali waliofanya
vizuri ikivemo Mamlaka ya
Usimamizi wa Bima Tani w.

Mamlaka ya Usimamizi wa
Bima (TIRA) ilipata fursa ya
kupaza sauti kwa kutoa
elimu ya bima na jinsi Sekta
ya Bima inavyochangia
katika kupunguza na
kukabili madhara
yanayotokana na ajali za
barabarani kwa kutumia
huduma ya Bima ya
Vyombo vya Moto.

Kupitia kaulimbiu ya
mwaka huu “Endesha
Salama, Ufike Salama”
Mamlaka imewafikia
watanzania hususani
wakazi wa Dodoma na
mikoa mingine ya jirani
kwa kuwakumbusha
watanzania kuwa Usalama
Barabarani ni la kwetu sote
na kila mmoja akichukua
hatua kiepuka ajali na
kujikinga na madhara ya
ajali inawezekana.

Mhe. Kihenzile
alisema,"Elimu ambayo
imekua ikitolewa tangu
maadhimisho haya

kuchukua hatua ili
kupunguza ajali
zinazoweza kuzuilika kama
vile ujezi wa barabara,
matumizi ya mifumo ya
kudhibiti mwendo wa
magari na kudhibiti magari
mabovu kuingia
barabarani. Haya yote
yanakwenda sawia na kila
mmoja kuchukua tahadhari
na hatua kuisalama”.

Mhe. Kihenzile alivetoa rai
kwa wadau na waahiriki
wote wa Usalama
Barabarani kuzingatia
mkakati uliotolewa na
Baraza la Usalama
Barabarani. Wapanda
pikipiki kuacha kuendesha
pikipiki bila kupata
mafunzo, bila kua na leseni
barabarani, kuacha tabia ya
kubeba abiria zaidi ya
mmoja na kutoendesha
bila kuvaa kofia ngumu.
Watumiaji wengine wa
barabara sote tuzingatie
sheria za barabarani.

Kwa wanaotumia magari
kuacha tabia ya kushabikia
mwendonkasi na
kutokubali kusongamana
kwenye magari.

TIRA Monthly Updates ‘
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Elimu Kuhusu Bima Yatolewa
kwa Kamati za Kudumu za

L

Mwenyekiti wa Bodi ya Taifa
ya Bima CPA Moremi Marwa
pamoja na Wenyeviti wa
Kamati za Bodi hiyo Dkt.
Suleiman Mohamed Na Bw.
Justine Mwandu

wameungana na
Menejimenti ya TIRA kutoa
elimu kuhusu maswala
mbalimbali ya bima kwa
Kamati za Kudumu za
bunge za Uwekezaji Mitaji

Bunge za PIC z

kwa Umma (PIC) na Hesabu
za Serikali Mwezi Mei 30,

2024 Bungeni jijini Dodoma.

Elimu hiyo ilyotolewa kwa
viongozi hao ililenga
kuwapa uelewa ili nao
waweze kuwa mabalozi
wazuri kwa wananchi wao
pindiwanapokutana
kwenye shughuli
mbalimbali kwenye

a PAC

majimbo yao.

Watoa huduma mbalimbali
za bima wakiwemo
Kampuni za bima, bima
mtawanyo na benki wakala
wa bima nao walishiriki
kutoauelewa kuhusu
huduma mbalimbali
zinazotolewa kwenye
kampuni zao.

Awali Ujumbe kutoka TIRA
na Wadau wake watoa
huduma za bima
walihudhuria Kikao cha
Bunge cha bajeti cha Wizara
ya Ujenzikwa mwaliko wa
Mhe. Japhet Hasunga (Mb)
na Mhe. Wanu Hafidh (Mb)
ambao wote ni Mabalozi wa
Bima.

TIRA Monthly Updates ‘
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TIRA Yatoa Misaada Hospitali
ya Somanda na Shule ya
Sekondari Bariadi

Mamlaka ya Usimamizi wa
Bima Tanzania (TIRA)
kupitia Kanda ya Ziwa na
kwa kushirikiana na
kampuni za bima tarehe 23
Agosti, 2024 walitoa
misaada mbalimbali katika
Hospitali ya Somanda na
shule ya Sekondari ya
Bariadi, wilayani Bariadi,
Simiyu.

Vifaa mbalimbali kwa ajili
ya matumizi ya binadamu
vilitolewa kama sabuni,

taulo za kike, mipira, daftari
Aidha, Mkurugenzi wa
wilaya ya Bariadi Ndg.
Adrian Jungu alikuwepo
katika tukio hilo,
akimuwakilisha Mkuu wa
Mkoa huo Mhe. Kenan
Kihongosi.

Baada ya utolewaji wa
misaada hiyo, baadhi ya
washiriki walipata nafasi ya
kufanya kikao mkakati
kuimarisha soko la Bima
nchini.

TIRA Monthly Updates ‘
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Mkutano wa Baraza la
Wafanyakazi la TIRA Wafanyika
Mkoani Lindi

JANMMAURI |r\AI-|'z;|'%A YA FEDHA

gﬁ MAMLAKA YA USIMAMIZIWA BIMAT

oSS

ANZANIA - TIRA

KAULIMBIU:

15 - 16 Febas
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Mamlaka ya Usimamizi wa
Bima Tanzania (TIRA)
ilifanya Mkutano wake wa
Sita wa Baraza la Tatu la
Wafanyakazi Mkoani Lindi
Februari 15, 2024 kwa
lengo la kujadili, kutafakari
na kutoa ufumbuzi kwa
changamoto na mambo
mbalimbali yanayowakabili
Watumishi na Sekta ya
Bima ya Jumla.

f
o

Awali akisoma Risala yake
Mwenyekiti wa Baraza la
Wafanyakazi ambae pia ni
Kamishna wa Bima
Tanzania Dkt. Baghayo
Sagware alisema Sekta ya
bima imeendelea kukua
mwaka hadi mwaka na hii
ni kutokana na juhuhudi za
pamoja zinazofanywa na
Watumishi wa TIRA na
Wadau mbalimbali.”

i 2024 (@2 2:00 Asubuhi

-l
meé-

WAZI NA USHIRIKISHWAJl

Q Lindi Ofisi ya RAS

S

Sekta imekua kwa wastani
wa asilimia 26.7 kwa
mwaka 2022.

Ni wazi kuwa ongezeko hili
linatokana na juhudi
mbalimbali za Wajumbe wa
Baraza ambazo mmekuwa
mkizichukua kwa
kushirikiana na wananchi,
Mamlaka, Wizara ya Fedha
na Serikali kwa Ujumla”
Amesema Dkt. Saqware.
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Akaongeza kuwa Juhudi
hizo ni pamoja na kuweka
mazingira wezeshi ya
kuvutia wawekezaji kuja
kuwekeza kwenye Sekta ya
bima, kuongeza usimamizi
na kuendeleza soko kwa
kuandaa miongozo
mbalimbali ya bima na
kubuni mifumo ya tehama
au kidigitali kwa ajili ya
usimamizi na pia utoaji wa
elimu kwa umma kupitia
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vyombo mbalimbali vya
habari.

Kwa upande wake Mgeni
Rasmi wa Mkutano huo
Dkt. Mohamed Suleiman,
ambae ni Makamu Mkt. wa
Bodi ya Taifa ya Bima
aliwataka Watumishi
kuendeleza uadilifu na
kujituma ili kufikia malengo
ya Serikali ya kukuza
uwekezaji nchini ambapo
Sekta ya Bima ina fursa
kubwa ya kukatia bima
miradi hiyo ya uwekezaji.

Alisema ni Jukumu la
Watumishi wa Mamlaka
ambao Serikali
imewakasimu majukumu
nyeti ya kuishauri katika
masuala mbalimbali
kwenye sekta ya Bima kuwa
wabunifu na kufikiria zaidi
juu ya huduma na bidhaa
ambazo zinaendana na
majanga yaliyopo na
kutatua changamoto za
kiuchumi na za kijamii
zinazowakabili wananchi
wetu na shughuli zao.

=R

Lalzd

=T

oEIS] YA MKUU WA MKOA WA LINDT ]

msz:

Nae Katibu wa Baraza Bw.
Richard Toyota alisema
Mkutano huo wa Sita wa
Baraza la Tatu, unafanyika
kwa Siku Mbili na utajadili
kwa uwazi maswala ya
bajeti lakini pia hoja
mbalimbali zilizowasilishwa
na Watumishi kwa
Ufafanuzi.

Alisema kauli mbiu ya
Uwazi na Ushirikishwaji
inaendana na uhalisia wa
namna TIRA inaendesha
shughuli zake.
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TIRA Yashiriki Mkutano wa
Wanawake kwenye Sekta ya

Fedha

Mamlaka ya Usimamizi wa
Bima Tanzania (TIRA) kwa
kushirikiana na Chama cha
Wanawake Waliopo
Kwenye Sekta ya Fetha
(TAWIFA) pamoja na Taasisi
ya Mwanamke foundation
(MIF) waliadhimisha Siku ya
Mwanamke duniani
kwenye sekta ya fedha
iliyofanyika tarehe 14
Machi, 2024 katika Ukumbi
wa Kwanza Hotel uliopo

Kizimkazi Mkoa wa Kusini
Unguja.

Maadhimisho hayo
yaliambatana na Uzinduzi
wa Chama cha Wanawake
Waliopo kwenye Sekta ta
Fedha ambapo Mgeni
Rasmi wa shereke hizo
alikuwa Mhe. Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania Dkt. Samia Suluhu
Hassan.

Wakati wa hotuba yake ya
uzinduzi wa TAWIFA Dkt.
Samia amewataka
wanawake wajibiidishe
katika kazi zao ili waweze
kupata nafasi za juu katika
kukuza uchumi wa nchi
kupitia sekta ya fedha.
Aliendelea kwa kusema
kuwa wanawake sasa
tutoke kwenye harakati
tuje kwenye utendaji au
utekelezaji wa harakati hizo

ili tusonge mbele katika
maendeleo ya jamii na nchi
kwa ujumla.

Sherehe hizo zilihudhuriwa
na wanawake wengi
wakiwemo viongozi kama
vile Mawaziri, Wake wa
Marais waliopita, wakuu wa
Taasisi pamoja na viongozi
wa chama na serikali.
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TIRA Yakutana na Makatibu
Wakuu na Naibu Makatibu
Wakuu SMZ

Mamlaka ya Usimamizi wa
Bima Tanzania (TIRA)
ilifanya Mkutano na
Makatibu Wakuu pamoja
na Manaibu Katibu Wakuu
wa Serikali ya Mapinduzi
Zanzibar (SMZ) tarehe 22
Machi 2024 ambapo Mgeni
Rasmi alikua ni Mhandisi
Zena Ahmed Said Katibu
wa Baraza la Mapinduzi na
Katibu Mkuu Kiongozi SMZ

Kikao hicho
kilichowakutanisha pia
Watendaji Wakuu wa NIC,
ZIC, EARE, PDB na Msajili
wa Hazina kilipokea
matokeo ya tathmini

JAMHURI YA MUUNGANO
Wizarz
S AMLALgm A USIM s

ki

iliyofanywa na TIRA kuhusu
ukatiwaji wa Bima wa Mali
za Taasisi za Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar.

Akifanya Wasilisho lake
Kamishna wa Bima Dkt.
Baghayo Saqware
amesema, Kwa upande wa
Bima za Vyombo vya Moto
na Bima za Afya, SMZ
imefanya vizuri kwa zaidi
ya asilimia 80 na
kuwaomba watendaji hao
wakuu wa Serikali
kuendelea kutilia mkazo
kwenye upande wa bima
nyingine kwani zinasaidia
kukinga mali za serikali

oy

—

WA TANZANI|
) Fed B

dhidi ya Majanga
mbalimbali.

Kwa upande wake Katibu
Mkuu Kiongozi ambaye pia
ni Balozi wa Bima
amewataka Makatibu hao
kufanya tathmini ya mali
zote zilizopo kwenye
Wizara zao na pia kufanya
tathmini ya gharama za
malipo ya bima ili kusaidia
kufanya maamuzi yenye
tija. Ameongeza kuwa ni
vyema pia watendaji hao
kupatiwa uelewa mpana
juu ya aina mbalimbali za
bima.

Awali akitoa neno

la Ukaribisho Naibu
Kamishna wa Bima
Tanzania Bi. Khadija Said
amesema, Mamlaka
imejidhatiti kutoa
ushirikiano ili kurahisisha
huduma za bima Visiwani
Zanzibar na kwamba hivi
karibuni TIRA itafungua
ofisi nyingine Pemba na
ofisi nyingine Unguija.

Kikao hicho ni mfululizo wa
utekelezaji wa majukumu
ya Mamlaka yanayolenga
kukuza soko la bima nchini.
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TIRA Yafanya Mkutano na

Wadau wa Usafirishaiji

Mamlaka ya Usimamizi wa
Bima Tanzania TIRA kupitia
Kanda ya Mashariki ilifanya
Mkutano na Wadau wa
maswala ya usafirishaji
wenye lengo la kutoa elimu
na kupata uelewa wa
pamoja kuhusu bima.

Mkutano huo uliofanyika
Aprili 25, 2024 jijini Dar es
Salaam uliwakutanisha
Viongozi wa Wamiliki wa

Mabasi, viongozi wa chama
cha waendesha Bodaboda
na Bajaji, viongozi kutoka
Jeshi la Polisi Kikosi cha
Usalama Barabarani,
Viongozi chama cha
kutetea abiria, mwakilishi
kutoka LATRA na ATI.

Mada mbalimbali kuhusu
mfumo wa uhakiki wa
bima, bima kwa mabasi ya
abiria, sheria ya bima kwa

vyombo vya moto na
usalama barabarani, sheria
na kanuni za usafirishaji na
majumkumu ya vyama vya
usafirishaji.

Akiongea wakati wa
majumuisho ya majadiliano
ya mkutano huo Ndugu
Zakaria Muyengi ambae ni
Meneja wa TIRA Kanda ya
Mashariki amesema,
Mkutano huo umefungua

ya kuwa na mikutano ya
aina hiyo Kanda ya
Mashariki na kwamba
wadau hao na wengine
watahusishwa mara kwa
mara. Muyengi alitoa rai
kwa viongozi hao
kuwasiliana na Mamlaka
ama kufika ofisi za Mamlaka

zilizopo jengo la PSSSF

Samnujoma.
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Katibu Mkuu Kiongozi na
Katibu wa Baraza la Mapinduzi
Aipongeza Sekta ya Bima

Katibu Mkuu Kiongozi na
Katibu wa Baraza la
Mapinduzi Mhandisi Zena
Ahmed Said aliipongeza
Sekta ya Bima kwa juhudi
inazochukua kwa ajili ya
kutoa Elimu kwa Umma wa
Watanzania lakini pia kwa
kutoa huduma za bima
ambazo ni rafiki kwa kila
Mtanzania.

Aliyasema hayo Julai 3,

cha Bima kwenye
Maonesho ya 48 ya
Kimataifa ya Biashara
maarufu Sabasaba ambapo
kampuni za bima 40
zinashiriki kwa kutoa elimu
na huduma mbalimbali za

kibima. Mhandisi Zena
ambae pia ni Mwenyekiti
wa Mabalozi wa Bima
Nchini amesema ni vyema
Kampuni hizi kwa
kushirikiana na Mamlaka ya
Usimamizi wa Bima
Tanzania )TIRA) kuendelea
kutumia majukwaa
mbalimbali kutoa elimu
kwakuwa Wananchi wengi
hawana bima hivyo
wakipata uelewa
watajikinga na majanga
kupitia bima kwani sekta
imetengeneza bidhaa za
bima ambazo ni rafiki kwa
Wananchi ikizingatiwa pia
bima nyingine zinalipiwa
kidogokidogo kwa kila
mwezi hivyo wananchi

wengi wanaweza kumudu.
“Nimeona kuna bima
zinazochangiwa mpaka Tzs
2,000/= kwa mwezi, toeni
elimu kwa lugha nyepesi
wananchi wakielewa
watakata bima kwani zina
manufaa” alisisitiza
Mhandisi Zena.

Kwa upande wake, Meneja
wa Kanda ya Mashariki TIRA
Bw. Zakaria Muyengi
alimshukuru Mhandisi
Zena kwa kuwa mstari wa
mbele kuhakikisha bima

inaeleweka ipasavyo

kwa wananchi na viongozi
serikalini kwa kutilia mkazo
wa mara kwa mara juu ya
umuhimu wa Bima.

Wadau wa Sekta ya Bima
bado wanaendelea kutoa
huduma mbalimbali Katika
umaarufu kwa unadhifu na
mpangilio mzuri wa
huduma.

Bima.

TIRA Monthly Updates ‘

Toleo la 01| Oktoba 2024



TIRA KWA SOKO SALAMA LA BIMA

/27

Ukuaji Soko na Bima
Umechangiwa na Uwekezaji

Bora na Soko la Bima Imara
—Naibu Waziri Fedha

Mgeni Rasmi katika
Uzinduzi wa Taarifa ya
Utendaji wa Soko la Bima
kwa mwaka 2023 Mhe.
Hamad H. Chande; Naibu
Waziri wa Fedha wa Serikali
ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania ameeleza
kufurahishwa na ukuaji wa
soko la bima hapa nchini.

“Nimeshuhudia ongezeko
la wasajiliwa utoaji
huduma za bima
ukiongezeka kutoka watu
elfu moja mia moja na sitini
na tano (1165) kwa mwaka
2022 hadi watu elfu moja
mia nne na sabini na mbili
(1472) kwa mwaka 2023,
hili limechangiwa na
uwekezaji mzuri na soko la

bima imara” amesema.

Mhe. Chande pia ameeleza
ripoti hiyo inatoa hali halisi,
picha ya wazi na taswira ya
soko la bima nchini na
kuipongeza Bodi ya Taifa
ya Bima, Mamlaka ya
Usimamizi wa Bima (TIRA)
pamoja na kamati ya
maandalizi kwa uandaaji

wa Taarifa hiyo muhimu
ikizingatiwa pia TIRA ni
miongoni mwa sekta za
fedha zinazochangia
kuongeza pato ya Serikali.

Naibu Waziri pia
aliipongeza Mamlaka kwa
kujenga mahusiano ya
karibu na mazingira
wezeshi kwa watoa
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huduma za bima na
kusisitiza uendelevu wa
mafanikio hayo kwasababu
Serikali chini ya Mhe. Rais
Dkt. Samia Suluhu Hassan
imeweka mazingira bora ya
uwekezaji.

Lakini pia alitoa angalizo
kwa Mamlaka kufatilia

uwepo wa bima katika
sekta ya michezo ambapo
vijana wengi watafikiwa
katika huduma za bima,
lakini pia Mamlaka
kuendelea kuongeza kasi
ya matumizi ya kidigitali ili
kurahisisha utolewaji wa
huduma za bima.

Zaidi pia alizitaka kampuni
za bima kufanya kazi kwa
uaminifu kwasababu
Serikali imeziamini kwa
kutoa leseni ili waweze
kufikisha huduma bora kwa
watanzania na kusisitiza
uwekezaji zaidi katika sekta
za mafuta na gesi, usafiri,
utalii, kilimo, mifugo, uvuvi

na nyinginezo na mwisho
alitoa neno kuhusu bima ya
afya kwa wote;

“Bima ya Afya kwa Wote ni
mkakati utakaoleta
mageuzi makubwa katika
sekta ya afya kwa
watanzania”
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TIRA Yachangia Zaidi ya
Milioni 20 Kuboresha Hospitali
ya Rufaa ya Amana

Mamlaka ya Usimamizi wa
Bima (TIRA) ilishiriki
kwenye halfa ya Harambee
iliyopewa jina la 'Rafiki wa
Amana Dinner Gala 2024’
Salaam iliyoandaliwa na
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa
Dar es Salaam kwa
kushirikiana na Hospitali ya
Rufaa ya Amana ambapo
mgeni rasmi alikua Mhe.
George Simbachawene,
Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Menejiment ya
Utumishi wa Umma na
Utawala Bora.

Akihudhuria hafla hiyo,
Kamishna wa Bima
Tanzania, Dkt. Baghayo

ad !

Saqware alisema kuwa TIRA
imechangia zaidi ya milioni
20 kwa ajili ya ukarabati na
ujenzi wa majengo ya
watoto njiti, wajawazito
pamoja na kununua vifaa
tiba ili kuboresha Hospitali
ya Rufaa ya Amana ikiwa ni
moja ya hatua za kushiriki
kijamii katika kuhakikisha
watanzania wanapata
huduma za afya za uhakika.

Dkt. Sagware ameongeza
kuwa nia ya Mamlaka ni
kuona huduma za afya
zinazotolewa ni zenye
ubora na zenye uhakika.
Hatua hii ya kuchangia
kwenye kwenye sekta ya
afya pia kutaiendeleza

Sekta ya Bima kwakua
watumiaji wa huduma za
afya pia ni watumiaji wa
bima. Matarajio ni kwamba
kupitia Bima ya Afya kwa
Wote (UHI) na uboreshaji
wa hospitali kama Amana,
wananchi wengi zaidi
wataweza kupata huduma
za afya kwa urahisi na kwa
gharama nafuu.

Aidha, jitihada hizi
zinachochea lengo la
serikali la kuhakikisha kila
Mtanzania anapata
huduma za afya kupitia
mfumo wa bima, ambao
unatoa fursa kwa wananchi
kulipa gharama za
matibabu kwa usalama na

WILRAR

HOSPITALL YA RUF

kuondoa mzigo wa
gharama zisizotarajiwa.

TIRA inaamini kuwa afya
bora inachangia katika
maendeleo ya jamii, na
hivyo, Mamlaka inajitolea
kuendelea kushirikiana na
sekta ya afya katika
kampeni na miradi
inayolenga kuboresha
ustawi wa wananchi.
"Lengo letu ni kuona kila
Mtanzania anapata
huduma bora za afya na
kwamba hakuna mtu
anayeachwa nyuma
kutokana na kukosa uwezo
wa kugharamia matibabu,"
alisema Dkt. Saqware.
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Dkt. Saqware Asisitiza
Umuhimu wa Bima ya Afya

Kwa Wote: zax ya Kutoa Elimu ya Bima kwa
Mkoa wa Njombe

Mamlaka ya Usimamizi wa
Bima Tanzania (TIRA)
kupitia Ofisi ya Kamishna
wa Bima na ujumbe wake
walitembelea Ofisi ya Mkuu
wa Mkoa wa Njombe ikiwa
ni muendelezo wa ziara ya
kuwatembelea Wakuu wa
Mikoa na Wakuu wa Wilaya
katika Kanda ya Juu kusini
inayojumuisha Mikoa ya
Songwe, Mbeya, Njombe,
Ruvuma, Mtwara na Lindi.

Ujumbe huo ukiongozwa
na Kamishna wa Bima, Dkt.
Baghayo Sagware ulikutana
na watumishi wa Ofisi ya
Mkuu wa Mkoa wa Njombe
wakiongozwa na Kaimu
Katibu Tawala Njombe, Bw.
Edward Mwakipesile

ambapo lengo kuu la ziara
hii ni kutoa elimu ya bima
kwa wakuu wa mikoa na
wilaya ili waweze kuhimiza
matumizi ya bidhaa na
huduma za bima katika
jamii zao na hatimaye
kuweka misingi ya
ushirikiano na taasisi
mbalimbali kwa ajili ya
kulinda haki za watumiaji
wa bima na kuhakikisha
huduma za bima
zinawafikia wananchi kwa
urahisi na uwazi.

Aidha, Dkt. Sagware
alieleza kuhusu umuhimu
na hatua za utekelezaji wa
Sheria ya Bima ya Afya kwa
Wote ili kuwahimiza
wananchi

hususan wananjombe na
hatimaye wawe watumiaji
wa bima hiyo.

Kwa mujibu wa takwimu,
sekta ndogo ya Bima
imeendelea vizuri kila
mwaka ambapo watoa
huduma za Bima
wanaongezeka kwa zaidi ya
asilimia 10% hadi kufikia
watoa huduma 1,610
mwaka 2023.

Aidha, watumiaji wa bidhaa
na huduma za Bima
wameongezeka kutoka
milioni 6 mwaka 2022 hadi
kufikia milioni 12 mwaka
2023 sawa na asilimia 20 ya
wananchi, amesema Dkt.
Sagware.

Kwa muktadha huu
Kamishna wa Bima pia
alisema kuwa ili kufikia
ukuaji wa Sekta ndogo ya
bima kwa angalau asilimia
15 katika miaka 5 ijayo,
Mamlaka imeainisha
vipaumbele kadhaa
ikiwemo ukamilishaji wa
Sera ya Bima ya Taifa na
mkakati wake wa
utekelezaji, ukamilishaji wa
Kanuni za Bima ya Afya kwa
Wote na Miongozo husika
ya usimamizi, ukamilishaji
wa Kanuni za Bima za
Lazima, ukamilishaji wa
Kanuni za Bima za Kilimo,
uanzishaji na utekelezaji
wa Skimu ya Taifa ya Bima
za Kilimo, ukamilishaji wa
utaratibu wa kisheria wa
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uanzishwaji wa Bodi ya
Wataalam wa tasnia ya
Bima, Hifadhi ya Jamii na
Utathminishaji (ISPAB).

Kupitia tukio hili Mamlaka
iliiomba Ofisi ya Mkuu wa
Mkoa iwahamasishe wakuu
wa wilaya, Makatibu tawala
na wananchi wa mkoa wa
Njombe kutekeleza Sheria
ya Bima ya Afya kwa wote
na kutoa ushirikiano katika
kuhakikisha elimu ya bima

inawafikia wananjombe na
kujenga uelewa wa bimaiili
wabaini manufaa ya
kutumia bima kama kinga
mahsusi kwa maisha, afya
na mali zao.

wa upekee mkubwa
Kamisha wa Bima, Dkt.
Baghayo Saqware alitumia
fursa hiyo pia kumuomba
Mkuu wa Mkoa wa Njombe
Mhe. Anthony Mtaka kuwa
Balozi wa TIRA katika utoaji

wa elimu ya bima kwa
wananjombe,
kuwahamasisha kutumia
bidhaa na huduma za
bima, hususan bima za afya
na kilimo.

Sambamba na hilo,
Kamishna alimtabulisha
Meneja wa Kanda ya Juu
Kusini Bi. Neema Lituli
ambaye atahakikisha Ofisi
ya Mkuu wa Mkoa Njombe
inapatiwa ushauri wowote

wa kitaalamu kuhusu bima
akishirikiana na Kampuni za
bima zilizopo kwenye
Kanda ya Juu Kusini.

Kupitia ofisi za kanda,
Mamlaka itaendelea
kuhakikisha soko la bima la
Tanzania linaendela kuwa
himilivu, lisilo na
udanganyifu, lenye weledi
na lenye tija.
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lgunga Waitika Wito wa
Serikali Kukata Bima ya Zao
la Mpunga

N

-

Mamlaka ya Usimamizi wa
Bima Tanzania kupitia ofisi
ya Kanda ya Magharibi,
Tabora ikiwakilishwa na

Meneja wa Kanda hiyo Dkt.

Emmanuel Lupilya imetoa
elimu ya bima na
kuwahamasisha wakulima
Wilaya Igunga mkoani
Tabora katika tukio
muhimu ambapo Mkuu wa
Mkoa wa Tabora Mhe. Paul
Matiko Chacha alikua
mgeni rasmi.

Wakulima hao wa zao la

Mpunga wamepewa elimu
ya bima na kuhamasishwa
umuhimu wa kukata bima

S T T T -
o Ssaassa sl

ya zao hilo kwa kufuatia
melekezo ya Serikali
yanayomtaka kila mkulima
kuwa na bima ya kilimo
kwa ajili ya kuwasaidia
waweze kusonga mbele
zaidi na sio kurudi nyuma
pindi wanapopatwa na
majanga yasiyotarajiwa.

Mhe. Chacha amesisitiza
kwamba Bima ni huduma
isiyopingika na ni
maelekezo ya Serikali kuwa
kila mkulima lazima awe na
Bima ya kilimo.

Hivyo, ni vema wakulima
wakatumia fursa hiyo
kuitikia wito huu ili

kuhakikisha wanashiriki
kwenye kilimo kwa tija.

Dkt. Lupilya akiiwakilisha
Mamlaka amesema kuwa
kwa sera iliyopo inaelekeza
kila mkulima anapaswa
kuwa na bima kwa ajili ya
maghala ya mpunga,
mashine za kilimo cha
mpunga mpaka kiwandani,
Bima ya Shambani ili
kujikinga na majanga
yasiyotarajiwa,
yanayopelekea kupunguza
wastani wa makisio ya
mavuno, ubora wa zao la
mpunga, lakini kubwa ni
kutumia Bima hiyo kwa ajili
ya Mkopo kwenye taasisi za

fedha.

Aidha, kupitia uhamasishaji
uliofanywa na Mamlaka
wakulima, viongozi wa
bodi, mameneja, katibu
meneja, wajumbe wa bodi
na viongozi wa AMCOS
zaidi ya 500 wameitikia
wito wa Serikali kwa
kuonyesha utayari wa
kuchukua tahadhari ya
kujikinga na majanga
yasiyotarajiwa kuanzia
msimu huu wa kilimo
2024/2025 kwa kukatia
bima mazao na maghala
yao.
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