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TIRA BULLETIN Jarida Maalum kuhusu Mkutano wa
 kupokea Maoni na

Malalamiko Kanda ya Kaskazini

WATOA HUDUMA ZA BIMA WAASWA KUONGEZA 
UBUNIFU



Mamlaka ya Usimamizi wa Bima 
Tanzania Kanda ya Kaskazini, 
imefanya mkutano 
uliowakutanisha wadau 
mbalimbali wa sekta ya bima 
wakiwemo  watendaji wakuu wa  
kampuni za bima, mawakala, 
washauri wa bima, mabenki 
wakala wa bima, baadhi ya 
viongozi wa taasisi za Serikali  na 
wananchi wanaotumia huduma 
mbalimbali za bima.

Mkutano huo uliofanyika tarehe 
24 Agosti, 2023 katika ukumbi wa 
mikutano wa kimataifa jijini 
Arusha – AICC ulikuwa na 
mafanikio makubwa ambapo 
ulikusanya maoni, malalamiko na 
ushauri kutoka kwa wadau 
mbalimbali. Aidha jopo la 
wataalamu kutoka TIRA kwa 
kushirikiana na wataalam 
mbalimbali wa sekta ya Bima 
walitolea ufafanuzi, utatuzi  na 
kuchukua hoja mbalimbali kwa 
ajili ya utekelezaji.
Mkutano huo unafanya idadi ya 
mikutano ya aina hiyo kufikia 
Mitano ambapo mpaka sasa 
tayari imeshafanyika mikutano 
katika Kanda ya Ziwa Mwanza, 
Kanda ya Nyada za Juu 
Kusini-Mbeya, Kanda ya 
Kati-Dodoma, pamoja na visiwa 
vya Unguja na Pemba Zanzibar. 

Lengo la mikutano hii ni kupokea 
na kusikiliza pamoja na kutolea 
ufafanuzi maoni na malalamiko 
ya wananchi kuhusu huduma za 
bima nchini. 

Aidha, Mamlaka itaendelea 
kufanya kazi kwa ukaribu na 
wadau mbalimbali kwenye soko 
la bima ikiwa ni pamoja na 
kampuni zote za bima, mawakala 
wa bima na watoa huduma 
wengine wa bima pamoja na 
wananchi ambao ndio watumiaji 
wa bima. Mamlaka pia 
inaendelea kufanya kazi kwa 
karibu na washirika wake 
wengine kutoka taasisi 
mbalimbali za umma ikiwa ni 
pamoja na Wizara ya 
Fedha,Wizara ya Afya, Wizara ya 
Kilimo, Wizara ya Mifugo na Uvuvi, 
Wizara ya Nishati, TRA, LATRA, 
TASAC, NIDA, NHIF na Jeshi la 
Polisi. 

Ni kwa mantiki hiyo, Mamlaka 
inasisitiza kuendela kufanya 
mikutano hii muhimu sana kwa 
manufaa ya wananchi, watoa 
huduma za bima, na watumiaji 
wa bima nchini ili kulinda 
masilahi ya watumia bima,

kuendeleza soko la bima na 
hatimaye kuunga mkono harakati 
za Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Mhe.Dkt. Samia 
Suluhu Hassan katika kukuza 
uchumi wa Taifa kupitia sekta 
yetu wa bima. 

Wakati wa Mkutano huo, 
Kamishna wa Bima Dkt. Baghayo 
A. Saqware alitoa wito kwa watoa 
huduma za bima kufuata sheria, 
kanuni na taratibu za bima wakati 
wa kuwahudumia wananchi. 
Mkutano huo ulihudhuriwa na 
waandishi wa habari kutoka 
vyombo mbalimbali vya habari. 
Aidha mkutano huo ulikuwa 
mbashara kupitia Youtube ya 
TIRA ambapo pia unaweza 
kupitia marudio yake hadi sasa.

#TIRA: Kwa Soko Salama la Bima
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Watoa huduma za Bima nchini 
wameaswa kuongeza ubunifu 
katika kazi zao kwa kuongeza 
bidhaa mbalimbali za bima 
zinazozingatia uhitaji na zenye 
manufaa kwa watanzania 
hususani wananchi wa kipato cha 
chini kwani wananchi hao ni 
wengi na wanastahili kupata 
huduma mbalimbali za Bima.

Rai hiyo imetolewa na Kamishna 
wa Mamlaka ya Usimazi wa Bima 
Tanzania Dkt. Baghayo Saqware 
mnamo Tarehe 24 Agosti 2023 
kwenye Mkutano wa kupokea 
maoni na malalamiko kwa 
wananchi uliofanyika katika 
Ukumbi wa Mikutano wa AICC 
jijini Arusha. Kamishna amesema 
kuwa Mamlaka ya Usimamizi wa 
Bima, imeweka mazingira 
wezeshi kwa watoa huduma 
wote wa Bima kufanya kazi kwa 
ufanisi ili kuleta ustawi mzuri wa 
Soko la Bima Nchini. 

Kamishna pia amewahimiza 
wadau wa sekta ya bima kutumia 
fursa zilizopo kupitia Miongozo 
mbalimbali iliyotolewa na 
Mamlaka. Ni kwa mantiki hiyo, 
Mamlaka hivi karibuni imeweza 
kutoa Miongozo mbalimbali 

ambayo ni; Miongozo ya 
Usimamizi wa Ubakizaji wa Bima 
na Bima Mtawanyo, Miongozo ya 
Bima ya Afya na Usajili wa Watoa 
Huduma za Afya, na Miongozo ya 
Utoaji Ithibati kwa Warekebishaji 
na Watengenezaji wa vyombo vya 
Moto wanao wahudumia sekta ya 
bima. Aidha miongozo mingine 
iliyopo ni Mwongozo wa 
Uendeshaji huduma za Takaful; 
Mwongozo wa Utoaji Huduma za 
Bima Kidijitali; Mwongozo wa 
Maafisa Wauza Bima;  Mwongozo 
wa Utekelezaji wa viwango vya 
kimataifa vya taarifa ya kifedha 
kuhusu mikataba ya bima (IFRS 
17);Mwongozo wa Uwekezaji na 
Usimamizi wa Ukwasi; Mwongozo 
wa Kushughulikia Madai ya Bima; 
Mwongozo wa Uendeshaji wa 
Biasharaya Benkiwakala; 
Mwongozo wa Viwango Elekezi 
vya Fidia ya Bima kwa Madai ya 
Majeraha ya Mwili na Vifo kwa 
mtu wa tatu kutokana na ajali za 
magari. Miongozo hii ina lengo la 
kusimamia, kukuza na 
kuendeleza sekta ya bima.
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WATOA HUDUMA ZA BIMA WAASWA
 KUONGEZA UBUNIFU

”Mamlaka kwa upande 
mwingine tutaendelea 
kuboresha mazingira na 
usimamizi kwa ajili ya soko 
salama la bima nchini. 
Muhimu zaidi, tumieni 
nafasi mlizonazo kutoa 
elimu ya bima na nitoe rai 
k u w a h a m a s i s h a 
watanzania wote kukata 
bima kama vile bima za 
maisha, bima za afya, bima 
za vyombo vya moto n.k ili 
kujikinga na majanga 
mbalimbali yanayoweza 
kutokea katika maisha na 
shughuli zetu za kila siku”  

Dkt. Baghayo Saqware.

Na. Hadja Maulid



Naibu Kamishna wa Bima Bi. 
Khadija Said ametoa ufafanuzi 
kuhusu Bima ya Takaful ambapo 
baadhi ya Wadau walioshiriki 
kwenye Mkutano wa kupokea 
maoni na malalamiko ya bima 
Kanda ya Kaskazini walitaka 
kujua kuhusu bima hiyo.

Naibu Kamishna amesema kuwa 
Takaful ni mfumo wa bima 
ambao unajumuisha vipengele 
vya kuchangiana na kushirikiana 
bila kujali imani na 
mafungamano ya mtu. Ni mfumo 
wa bima ambao washiriki hutoa 
sehemu au michango yao yote 
chini ya usimamizi wa 
Muendeshaji ambaye kazi yake ni 
kusimamia shughuli za 
uendeshaji, kulipa fidia na 
kuwekeza kwa misingi ya Shariah 
za Kiislamu.
 

Akiendelea kufafanua wakati wa 
mahojiano maalum, Naibu 
Kamishna Bi. Khadija Said 
amesemaTakaful imejengwa juu 
ya misingi miwili ambayo ni 
Mfumo wa Ushirika ambapo ni 
kundi ambalo limeunda mfuko 
jumuishi wa kukabiliana na 
majanga kwa kushirikiana. Mfuko 
jumuishi unamilikiwa na 
wanachama au washiriki wote. 
Msingi mwingine unajulikana 
kama Tabarru  ambayo michango 
au msaada inayotolewa na 
washiriki wa Mfuko wa Takaful 
kwa ajili ya kuwafidia waathirika 
wa majanga pale yanapotokea.

Naibu Kamishna amemaliza kwa 
kusema kuwa muendesha wa 
biashara ya Takaful anawajibika 
kuendesha shughuli hizo katika 
misingi ya Shariah na kwa ajili ya 

maslahi ya washiriki. Hii ni 
pamoja na kuendesha biashara 
akizingatia misingi ya shariah na 
weledi. Amesema maelezo yote 
kuhusu Bima hii yamo kwenye 
Mwongozo wa uwendeshaji wa 
Takaful wa mwaka 2022.
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Kuhusu Washauri na madalali wa 
bima, Meneja Gladness alisema 
kati ya kampuni 114 za bima 
zilizosajiliwa nchini, kampuni 
nane zipo kanda ya Kaskazini, 
sawa na asilimia Saba ya kampuni 
zote, ambapo kampuni Sita zipo 
Arusha, na kampuni mbili
Kilimanjaro.

Kwa upande wa matawi ya 
mauzo Meneja Gladness alisema 
kati ya kampuni 114,
Matawi ya mauzo katika Kanda ya 
Kaskazini yapo 11 sawa na asilimia 
9.6 matawi 10 yakiwa katika Mkoa 
wa Arusha na tawi Moja likiwa 
Mkoa wa Kilimanjaro. Aidha 
Kanda imesajili benki wakala 
mmoja.

Kwa mujibu wa takwimu za 
Mamlaka, Kanda ya Kaskazini ni 
miongoni mwa Kanda
ambazo Sekta ya Bima inakuwa 
kwa kasi.

Kampuni 23 zinazotoa huduma 
ya bima nchini zimefungua 
matawi Kanda ya Kaskazini ikiwa 
ni sawa na asilimia 70% ya 
kampuni zote nchini. Hayo 
yameelezwa na Bi. Gladness 
Lema Meneja wa Kanda ya 
Kaskazini wa Mamlaka ya 
Usimamizi wa Bima Tanzania 
(TIRA)

Bi. Gladness ameeleza kuwa 
matawi hayo yote yana ofisi katika 
Mkoa wa Arusha.
Aidha ametoa rai kwa kampuni za 
bima ambazo hazijafungua 
matawi au ofisi zake katika Kanda 
ya Kaskazini kuchangamkia fursa 
na kusogeza huduma za bima 
kwa wananchi kwani kanda ya 
Kaskazini ni sehemu yenye uhitaji 
mkubwa wa huduma za bima 
ikiwa hasa kwenye maeneo ya 
madini, utalii, ufugaji, kilimo, 
wafanyabiashara wadogo na wa 
kati.
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KAMPUNI 23 ZAFUNGUA MATAWI KANDA 
YA KASKAZINI

”Mwaka 2022 tulikuwa na 
washauri bima Saba na 
mwaka 2023 wamefikia 
Wanane na
hatujamaliza mwaka, hivyo 
ni mategemeo yetu, 
kutokana na juhudi 
tunazoweka za
kutoa elimu na kuonesha 
fursa zilizopo kwenye sekta 
ya bima wataendelea
kuongezeka..” Bi. Gladness.

Na. Hadja Maulid
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